การปลูกมะนาว แบบลงดิน จะควบคุมให้ผลมะนาวออกนอกฤดูได้จริงหรือครับ
การใส่ปุ๋ยเคมีให้กับมะนาวนั้น ให้ในปริมาณที่น้อยแต่บ่อยๆโดยเฉลี่ย 20 วันต่อครั้ง โดยหลังจากให้ปุ๋ยแล้วให้น้ำตามทันที

สถิติผู้เยี่ยมชม
ขณะนี้ 126 คน
วันนี้ 1,432 คน
วานนี้ 4,534 คน
สัปดาห์นี้ 31,600 คน
เดือนนี้ 113,749 คน
ปีนี้ 444,002 คน
ทั้งหมด 3,119,338 คน
มากสุด: 6,359 คน (เมื่อ 24.04.2014)

สาระด่วนๆ

เคล็ดลับของสวนเรา
Update  ขณะนี้กิ่งพันธุ์ที่ตอนไว้แล้ว ณ วันที่ 26/04/2015 มีจำนวน 9,697 กิ่ง ถูกจองไปแล้ว 5,956 กิ่ง สั่งจองได้ที่นี่
Update  กำหนดส่งกิ่งพันธุ์ให้ผู้สั่งซื้อครั้งต่อไปคือ วันจันทร์ ที่ 27 เมษายน 2558 สั่งจองได้ที่นี่
คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ มาแล้วสำหรับ หนังสือคู่มือชาวสวนมะนาว ที่ถ่ายทอดจากประสบการณ์จริงของสวนมะนาวแป้นท้ายไร่ จ.พิจิตร กว่า 4 ปีในการรวบรวมเฝ้าสังเกต ทำการบันทึก บัดนี้ได้รวบรวมเป็นรูปเล่มสวยงามแล้ว โดยพิมพ์เป็นสีทั้งเล่ม เหมาะแก่การศึกษาและเก็บสะสม โดยชุดนี้ตีพิมพ์เป็นครั้งที่ 4 แล้ว สามารถคลิ๊กสั่งซื้อได้ที่นี่   หรือท่านที่ชำระเงินแล้วตรวจสอบได้ที่นี่
ร่วมแสดงความคิดเห็นหัวข้อนี้

00124 การปลูกมะนาว แบบลงดิน จะควบคุมให้ผลมะนาวออกนอกฤดูได้จริงหรือครับ (อ่าน 7,172) แจ้งลบ

เรียน เจ้าของสวนฯ ท้ายไร่ ครับ
ผมสงสัยเรื่องการปลูกมะนาวให้ออกนอกฤดู ว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ครับ คือผมได้หาข้อมูลการทำมะนาวนอกฤดู แต่ก็พบว่า สวนที่ทำนอกฤดูได้นั้น พบว่ามีแต่สวนมะนาวที่ปลูกแบบวงบ่อ เพืื่อที่จะสามารถควบคุม การให้น้ำมะนาวในช่วงเดือนตุลาคม ได้เพราะ จะงดให้น้ำประมาณ 15 - 20 วัน คือว่าถ้าช่วงที่งดให้น้ำนั้น มีฝนตก ก็ต้องมีอะไรคลุมวงบ่อไม่ให้น้ำเข้าได้

แต่ผมอ่านเจอบทความของสวนท้ายไร่นี้ เห็นว่า การปลูกแบบลงดินก็สามารถทำมะนาวนอกฤดูได้เช่นกัน ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วช่วงที่ต้องงดให้น้ำมะนาว เราจะควบคุมได้อย่างไร ครับ หรือมีวิธีการอย่างไร จะทำได้หรือไม่ ่อยากให้อธิบายหน่อยครับ

แบ่งปัน   Share
โดย: โต ขุนทัพ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-16)
ความคิดเห็นที่ 1 แจ้งลบ

การทำมะนาวนอกฤดูสำหรับปลูกลงดินั้น ไม่ได้รับความนิยมมากนักเพราะจะไม่ได้ผลทุกต้นขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วย ส่วนการงดให้น้ำนั้นไม่ใช่นะครับ ใช้สารเคมีเป็นตัวช่วยครับ

ตอบกลับความคิดเห็นนี้
โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-16 20:47:48)

ความคิดเห็นที่ 2 แจ้งลบ

ขอบคุณครับ อยากจะขอคำแนะนำ้หน่อยครับว่า คือว่าตอนนี้กำลังจะตัดสินใจอยู่ว่าจะปลูกลงดินหรือวงบ่อดี ถ้าปลูกลงดิน 200 ต้น จะใช้ทุนน้อยกว่า แต่ปลูกวงบ่อ 100 ต้นจะใช้ทุนมากว่า อย่างใหนจะได้ผลิตดีกว่ากันครับ ถ้าจะทำมะนาวนอกฤดู ขอคำแนะนำประกอบการตัดสินใจ ด้วยครับ

โดย: โต ขุนทัพ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-17 20:20:55)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/1

หากจะทำนอกฤดูก็อต้องปลูกในวงบ่อครับ เพราะทำง่าย แต่ช่วงอื่นควรพักต้นและบำรุงครับ ต้นทุนสูง

ส่วนลงดินไม่เน้นนอกฤดูแต่ก็มีออกบ้างตามสายพันธุ์ของมันครับ ต้นทุนต่ำ ลองชั่งใจดูครับ

โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 02:09:36)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/2

ผมเองปลูก 50 วง ไม่มีฝาปิดปล่อยให้รากลงดินยังไม่รู้จะบังคับออกนอกฤดูได้หรือเปล่า ยังไงถ้าเป็นไปได้ให้ทดลองปลูก 2 แบบ แบบวงบ่อปัญหาเรื่องหญ้าไม่มี,ใส่ปุ๋ยสบายแต่ต้องผสมดินปลูก ลงทุนสูงหน่อย

โดย: watthank เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 11:39:21)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/3

ปลูกแบบนั้นไม่ต่างจากปลูกลงดินหรอกครับ เพิ่มต้นทุนให้สูงไปด้วยนะครับ

โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 12:40:04)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/4

ผมมีแนวคิดครับ ว่า การปลูกลงท่อท้ายที่สุดจะไม่คุ้มทุน ได้มาเท่าไรก็จะหมดไปกับการลงทุนใหม่ซ้ำๆไม่รู้จบ(อายุเก็ยเกี่ยวนอกฤดูไม่น่าจะเกิน4ครั้งหรือ4ปีต้นจะโทรม) การปลูกลงดินดีกว่าที่ลงทุนครุั้งเดียว อายุการให้ผลยืนยาว โรคน้อยกว่า ผมกำลังจะทดลองสิ่งที่คิดเอาไว้ หากได้ผลผมจะบอกให้คุณทราบ เป็นการทำมะนาวนอกฤดูการแต่ทำในดินแทนที่จะลงในท่อตามอย่างที่คนอื่นทำกัน

โดย: ati เมื่อ 3 วันที่แล้ว (2015-04-23 11:40:30)

ความคิดเห็นที่ 3 แจ้งลบ

แนะนำให้ปลูกลงดินครับ เพราะสามารถควบคุม การออกนอกฤดูได้เหมือนกัน แต่มีข้อดีกว่าปลูกลงบ่อ ตรงที่อายุของต้นมะนาวจะยืนยาวกว่าคับ ส่วนการบังคับให้ออกนอกฤดู ให้ใช้วิธีการควั่นกิ่งแทนการคุมน้ำครับ ลองหารายละเอียดดูครับ

โดย: ต้อง เมื่อ 2 ปีที่แล้ว (2013-09-15 11:52:31)

กรอกข้อมูลเพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
  ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ, ไม่มีเนื้อหาในเชิงกล่าวหา ให้ร้าย หรือ หมิ่นประมาทผู้อื่น, ไม่มีเนื้อหาที่เจตนาก่อให้เกิดความเข้าใจผิด หรือ เจตนาให้เกิดความขัดแย้ง, ไม่มีเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม และ ผิดกฎหมาย, ไม่มีเนื้อหาโฆษณาสินค้าหรือบริการ
ชื่อของคุณ
อีเมล์ของคุณ
รูปภาพ JPG หรือ GIF ขนาดไม่เกิน 300 kb
รายละเอียด
รหัสCaptcha Image Reload Image
ป้อนรหัส