การใส่ปุ๋ยเคมีให้กับมะนาวนั้น ให้ในปริมาณที่น้อยแต่บ่อยๆโดยเฉลี่ย 20 วันต่อครั้ง โดยหลังจากให้ปุ๋ยแล้วให้น้ำตามทันที

สถิติผู้เยี่ยมชม
ขณะนี้ 24 คน
วันนี้ 373 คน
วานนี้ 3,789 คน
สัปดาห์นี้ 15,496 คน
เดือนนี้ 67,659 คน
ปีนี้ 1,316,729 คน
ทั้งหมด 2,668,452 คน
มากสุด: 6,359 คน (เมื่อ 24.04.2014)

สาระด่วนๆ

เคล็ดลับของสวนเรา
Update  ขณะนี้กิ่งพันธุ์ที่ตอนไว้แล้ว ณ วันที่ 19/12/2014 มีจำนวน 10,603 กิ่ง ถูกจองไปแล้ว 1,126 กิ่ง สั่งจองได้ที่นี่
Update  กำหนดส่งกิ่งพันธุ์ให้ผู้สั่งซื้อครั้งต่อไปคือ วันจันทร์ ที่ 22 ธันวาคม 2557 สั่งจองได้ที่นี่

ประกาศ: ช่วงนี้มีกิ่งพันธุ์แบบชำลงถุงดำพร้อมปลูก สามารถสั่งซื้อได้ที่นี่เลยนะครับ ของมีจำนวนจำกัด!!

ประกาศ: สำหรับผู้สั่งซื้อกิ่งพันธุ์มะนาวสามารถตรวจสอบสิทธิ์ในการลุ้น iPhone6 รุ่น 64Gb ได้ที่นี่

คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ มาแล้วสำหรับ หนังสือคู่มือชาวสวนมะนาว ที่ถ่ายทอดจากประสบการณ์จริงของสวนมะนาวแป้นท้ายไร่ จ.พิจิตร กว่า 4 ปีในการรวบรวมเฝ้าสังเกต ทำการบันทึก บัดนี้ได้รวบรวมเป็นรูปเล่มสวยงามแล้ว โดยพิมพ์เป็นสีทั้งเล่ม เหมาะแก่การศึกษาและเก็บสะสม โดยชุดนี้ตีพิมพ์เป็นครั้งที่ 4 แล้ว สามารถคลิ๊กสั่งซื้อได้ที่นี่   หรือท่านที่ชำระเงินแล้วตรวจสอบได้ที่นี่
ร่วมแสดงความคิดเห็นหัวข้อนี้

00124 การปลูกมะนาว แบบลงดิน จะควบคุมให้ผลมะนาวออกนอกฤดูได้จริงหรือครับ (อ่าน 6,048) แจ้งลบ

เรียน เจ้าของสวนฯ ท้ายไร่ ครับ
ผมสงสัยเรื่องการปลูกมะนาวให้ออกนอกฤดู ว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ครับ คือผมได้หาข้อมูลการทำมะนาวนอกฤดู แต่ก็พบว่า สวนที่ทำนอกฤดูได้นั้น พบว่ามีแต่สวนมะนาวที่ปลูกแบบวงบ่อ เพืื่อที่จะสามารถควบคุม การให้น้ำมะนาวในช่วงเดือนตุลาคม ได้เพราะ จะงดให้น้ำประมาณ 15 - 20 วัน คือว่าถ้าช่วงที่งดให้น้ำนั้น มีฝนตก ก็ต้องมีอะไรคลุมวงบ่อไม่ให้น้ำเข้าได้

แต่ผมอ่านเจอบทความของสวนท้ายไร่นี้ เห็นว่า การปลูกแบบลงดินก็สามารถทำมะนาวนอกฤดูได้เช่นกัน ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วช่วงที่ต้องงดให้น้ำมะนาว เราจะควบคุมได้อย่างไร ครับ หรือมีวิธีการอย่างไร จะทำได้หรือไม่ ่อยากให้อธิบายหน่อยครับ

แบ่งปัน   Share
โดย: โต ขุนทัพ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-16)
ความคิดเห็นที่ 1 แจ้งลบ

การทำมะนาวนอกฤดูสำหรับปลูกลงดินั้น ไม่ได้รับความนิยมมากนักเพราะจะไม่ได้ผลทุกต้นขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วย ส่วนการงดให้น้ำนั้นไม่ใช่นะครับ ใช้สารเคมีเป็นตัวช่วยครับ

ตอบกลับความคิดเห็นนี้
โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-16 20:47:48)

ความคิดเห็นที่ 2 แจ้งลบ

ขอบคุณครับ อยากจะขอคำแนะนำ้หน่อยครับว่า คือว่าตอนนี้กำลังจะตัดสินใจอยู่ว่าจะปลูกลงดินหรือวงบ่อดี ถ้าปลูกลงดิน 200 ต้น จะใช้ทุนน้อยกว่า แต่ปลูกวงบ่อ 100 ต้นจะใช้ทุนมากว่า อย่างใหนจะได้ผลิตดีกว่ากันครับ ถ้าจะทำมะนาวนอกฤดู ขอคำแนะนำประกอบการตัดสินใจ ด้วยครับ

โดย: โต ขุนทัพ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-17 20:20:55)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/1

หากจะทำนอกฤดูก็อต้องปลูกในวงบ่อครับ เพราะทำง่าย แต่ช่วงอื่นควรพักต้นและบำรุงครับ ต้นทุนสูง

ส่วนลงดินไม่เน้นนอกฤดูแต่ก็มีออกบ้างตามสายพันธุ์ของมันครับ ต้นทุนต่ำ ลองชั่งใจดูครับ

โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 02:09:36)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/2

ผมเองปลูก 50 วง ไม่มีฝาปิดปล่อยให้รากลงดินยังไม่รู้จะบังคับออกนอกฤดูได้หรือเปล่า ยังไงถ้าเป็นไปได้ให้ทดลองปลูก 2 แบบ แบบวงบ่อปัญหาเรื่องหญ้าไม่มี,ใส่ปุ๋ยสบายแต่ต้องผสมดินปลูก ลงทุนสูงหน่อย

โดย: watthank เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 11:39:21)
ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2/3

ปลูกแบบนั้นไม่ต่างจากปลูกลงดินหรอกครับ เพิ่มต้นทุนให้สูงไปด้วยนะครับ

โดย: webmaster เมื่อ 3 ปีที่แล้ว (2012-06-18 12:40:04)

ความคิดเห็นที่ 3 แจ้งลบ

แนะนำให้ปลูกลงดินครับ เพราะสามารถควบคุม การออกนอกฤดูได้เหมือนกัน แต่มีข้อดีกว่าปลูกลงบ่อ ตรงที่อายุของต้นมะนาวจะยืนยาวกว่าคับ ส่วนการบังคับให้ออกนอกฤดู ให้ใช้วิธีการควั่นกิ่งแทนการคุมน้ำครับ ลองหารายละเอียดดูครับ

โดย: ต้อง เมื่อ 1 ปีที่แล้ว (2013-09-15 11:52:31)

กรอกข้อมูลเพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
  ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ, ไม่มีเนื้อหาในเชิงกล่าวหา ให้ร้าย หรือ หมิ่นประมาทผู้อื่น, ไม่มีเนื้อหาที่เจตนาก่อให้เกิดความเข้าใจผิด หรือ เจตนาให้เกิดความขัดแย้ง, ไม่มีเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม และ ผิดกฎหมาย, ไม่มีเนื้อหาโฆษณาสินค้าหรือบริการ
ชื่อของคุณ
อีเมล์ของคุณ
รูปภาพ JPG หรือ GIF ขนาดไม่เกิน 300 kb
รายละเอียด
รหัสCaptcha Image Reload Image
ป้อนรหัส